กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่

อยากได้กรีนเอียง Blue Lagoon คับ

ใครมีความสามารถสนามนี้ ช่วยชี้แนะทีนะคับ

ขอทุกหลุมเลยน๊า ผมว่าการวางลูกคงจะคล้ายๆกัล รู้ทุกระยะยิ่งดีเลยคับ

ขอบคุนสำหรับความรู้ใหม่คับ
ข้างบนนี้ ขึ้นอยู่กับว่าวางลูกตรงไหนด้วยนะ
ข้างบนนี้ ขึ้นอยู่กับว่าวางลูกตรงไหนด้วยนะ
ต้นฉบับโพสโดย ๛`คุuชาelจมส์`๛ เมื่อ 18-4-2010 15:59
แอบมาดู `
ขอบคุนมาก ๆ คับ

แต่ว่า ค่าคงที่นี่ใช้ 1.1 ทุกหลุมเลยไหมคับ

พอจะมีบางหลุมไหมที่ใช้ค่าคงที่อื่น.??
ขอบคุนมาก ๆ คับ

แต่ว่า ค่าคงที่นี่ใช้ 1.1 ทุกหลุมเลยไหมคับ

พอจะมีบางหลุมไหมที่ใช้ค่าคงที่อื่น.?? ...
ต้นฉบับโพสโดย MoiNeAu เมื่อ 2010-4-19 09:26
ค่าคงที่ไม่ได้ขึ้นอยู่กับระยะหรอกหรือ
ขอบคุณค่ะ
แล้วมีตัวอย่างค่าคงที่ไหมคับ ผมมีแต่ของ ICE SPA เลยไม่รู้ค่าคงที่ของระยะ

ช่วยยกตัวอย่างให้ทีได้ไหมคับ ขอหลายๆ ระยะก้อดีคับ
แก้ไขล่าสุด mOnkEYmC เมื่อ 2010-4-19 09:55

^

บอกคงไม่ได้ เพราะ แต่ละไม้ไม่เท่ากันแน่นอน รวมถึงกรีนด้วย งิส์

เพราะ แรงตีแต่ละ % มีผลกับจุดตกด้วย แถมยังมีปัจจัยอีกมากมาย ดังนั้นพยายามใช้ exp เข้าช่วยเถอะ เวลาให้กรีน

ส่วนวิธีหาค่าคงที่ อันนี้ต้องจุดธูปให้เจอลมขวางจะชัวร์สุด

เพราะ ลมขวางจะมีอำนาจ 0 ดังนั้นจะหาค่าคงที่ได้ค่อนข้างชัวร์

มาถึงเราก็สมมุติหรือถามชาวบ้าน เช่น เจอลม 7 ขวาง เป่ะ ๆ

เราเว้นไป 7 ช่องสรุปตีลง ย้อนสมการครับ เจอลมอะไรเอาลมนั้นมาหาร

7 / 7 = 1 แปลว่าหลุมนั้น C = 1

เวลาเจอลมอื่นก็นำ C * Sin * องศา แค่นั้นเองครับ

แต่ผลเีสียของค่า C คือ ไม่แม่นยำถ้าองศาเปลี่ยน รวมถึงลมแรง ๆ =A=!

แต่ก็ OK ในระดับถือว่าเราคำณวนด้วย ห้า ~

ส่วนถ้าเว้นแล้วตีไม่ลงก็ใช้ตาพิฆาตครับหาค่าที่พลาดแล้วมาย้อนสมการ

ทำไปเรื่อย ๆ จนมันลงอะ = ="!

อ๋อ!~ ลืมบอกแต่ละระยะค่า C ไม่เท่ากันนะครับ ดังนั้นคนที่ใช้ค่า C ก็วางลูกให้เนียน ๆ เน้อ
เอาค่า c 250 254 260 264 มาฝากครับเผื่อมีประโยชน์ไม่มากก็น้อย
วิธีคิดก็ 0.3*ความสูงต่ำของหลุม+ระยะแล้วเลือกใช้ค่าc จากตาราง
คิดลายต่อ c*ลม*sin (องศา)
คิดแรง ระยะ -หลุมต่ำ ถ้าหลุมสูงก็ +แล้วมา+แรง ต่อในตารางนะครับ

ค่าC ระยะ 250

ค่าC ระยะ 254

ค่าC ระยะ 260

ค่าCระยะ264

ฝึกยิงโทให้เป็นก่อนนะครับ แล้ว เรื่องตีลาวต้องดูกรีนเอียงด้วยไม่ใช่ว่าได้ลายแล้วตีเลยนะบางทีมันไม่ลงเสมอไป
ขอบคุณครับ
เอาค่าที่คำนวนได้แล้วมา+/-ตามระยะหลุมในตารางหรอครับ
Angel
กรีนดูตรงจุดตกช่องที่ 4 ครับผมก็ไม่เคยจำเหมือนกันจะสปินตอนไหนก็ดูตอนนั้นแหละครับจุดตกช่องที่ 4 นับจากหลุมนะครับดูเอาครับนับจากจุดเอาแล้วเอาเทียบกับ PB จะได้ละกรีนง่ายๆเลยครับ
เล่นเกมนี้ ยังกะเรียนคณิต
สองพันสิบ - -
อ่าวกำไม่ทันดูโทษครับเห็นกระทู้มันมาหน้า 1 ก็เลยตอบอะครับโทษทีๆๆ
กลับไปรายการกระดานข่าว
prf