กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่

วิธีผ่าน Training Hall (การวัดระยะ) ระดับ มืออาชีพ (แพทซ์ 2.6) by oOCherryAppleOo

แก้ไขล่าสุด oOCherryAppleOo เมื่อ 2011-5-18 17:57

หลายคนบอกว่า ให้กะระยะ แบบนั้นแล้วใครจะไปตอบถูกหมด
มีวิธีที่จะมาเสนอครับ ไม่ยาก ก่อนอื่นให้ลองฝึกในโหมดง่ายก่อนครับ
ซึ่งสามารถผ่านได้อย่างไม่ยาก แล้วจะมาถึงระดับมือโปร หรือระดับกลาง

วิธีที่สามารถผ่านได้ง่ายๆ แนะนำให้ทำสเกลครับ ทำแบบนี้นะ
1. วัดระยะจากสุดขอบ กรอบขาว ของ Mini Map โดยที่ในระดับกลางและยาก
ความยาวของกรอบจะเป็น 2.3 cm. ซึ่งเท่ากับ 10 ระยะโจมตีพอดี (บอกในระดับง่ายแล้ว)
2. หากระดาษแข็ง (ในที่นี้ผมใช้ไม้ไอติม) และไม้บรรทัด มาวัด และขีดช่อง
โดยที่ต้องทำทั้งหมด 20 ช่อง (20 ระยะโจมตี) ซึ่งเท่ากับ 4.6 cm.
ดังนั้น 1 ช่องจึงมีความยาวเท่ากับ 0.23 cm. เท่ากับ 1 ระยะโจมตี จะได้สเกลดังรูป

จากนั้นเวลาจะตอบคำถาม เขาจะถามว่า ระยะโจมตีจากตัวเองถึงเป้า เป็นเท่าไหร่
ก็ให้เอาสเกลที่เราวัดนั้น ไปทาบกับจอเลยครับ

วิธีทำ (ตอบคำถาม) ให้เอาสเกลที่ทำเสร็จไปทาบตรง Mini Map นะครับ

วิธีนี้ได้ผลดีกับจอ LCD นะครับ ส่วนจอ CRT แนะนำให้ใช้กระดาษอ่อนครับ (จะได้งอได้)
และกรุณาใส่รองเท้าก่อนทำการทาบด้วยนะครับ เดี๋ยวไฟดูด

ใครมีวิธีอย่างไรก็เสนอความคิดเห็นเข้ามาได้นะครับ
ยัง งง อยู่ว่ามันคืออะไรครับ
ปล. ทำไมไม่ใช้โปรแกรมถ่ายล่ะครับภาพจะได้ชัดๆ
ปล.ใช้เบอร์มือถือ อะไรถ่ายครับ เผื่อสาวๆอยากได้
ลงทุนมาก มือข้างนึง ถ่าย อีกข้างนึง วัด สวกยอก
แต่ก็งงจิงๆ 2.6 มาเวิล 6 เมื่อไหร่ ค่อยลองเอง
ใช้ไม้บรรทัดไม่ได้หรอ
[/url]
ขอบคุณมากครับผม คุณ oOCherryAppleOo
ลงทุนถ่ายทำเองเลย แถวบอกวิธีเคล็ดลับ เสร็จสรรพ
ขอบคุณมากจ้า ^^
โว้ว กะพอๆกับเกมปังย่าเลยนะเนี้ย  
ผ่านแล้ว 5555 ทำแล้วไปผลจิง
อ่านะ ยินดีต้อนรับการกลับมาครับผมคุณโอ๊ต เป็นอย่างไรบ้างไปหาหมอมานะครับผม
^^ ทุกๆคนในบอร์ดเป้นห่วงนะครับผม
อ่านะ ยินดีต้อนรับการกลับมาครับผมคุณโอ๊ต เป็นอย่างไรบ้างไปหาหมอมานะครับผม
^^ ทุกๆคนในบอร์ดเป้นห่วงนะครั ...
ต้นฉบับโพสโดย tanupon เมื่อ 2011-5-16 17:19
รพบ. ปิด
หมอทีี่เค้านัดไม่อยุ่ อยุ่แต่พยาบาล
มันเปงวันหยุดราชการ
พรุ่งนี้ก็ต้องไปใหม่ หรอ >w<
วันนี้เลยรอด อารมณ์ ดี ละจิ
อิอิ  สู้ๆ นะ ขอให้หายไวไว จ้า  และเป็นกำลังใจให้นะ ^^
พี่จะส่งกำลัง ไปให้
ผมไม่ได้ดูเลย มัวฟังเสียงยายกับใครสักคน คุยกัน ไปวัดนุ่น นี่ งง

แล้วฟังเีสียงคุน จขกท.  เสียงเล็กมาก
แก้ไขล่าสุด duckุ เมื่อ 2011-5-16 17:35

เข้าใจทำอ่ะ ผมชอบบบบ

แต่เอ๊ะทำไม พิม ว่าครับ แต่นิ้วกับเสียงในคลิบ

มัน ญ อ่า ตุ๊ดหรออออ
ผมงง อ่ะ เอาใหม่ การทำไม้ไอติมทำไงนะ หุหุ
แงแงแง เสียดายไม่มีหูฟัง
อดฟังเสียงเลย >w<
แงแงแง เสียดายไม่มีหูฟัง
อดฟังเสียงเลย >w<
ต้นฉบับโพสโดย tanupon เมื่อ 2011-5-16 17:52
กำ ไม่ได้พูดเลยนะนั่น ไมไ่ด้พูดซักแอะจะไปมีเสียงได้ไงละครับ
คิดว่ามีเสียงซะอีก จะได้กลับไปบ้าน หาหูฟัง
มาแนบฟังเสียงสักหน่อย อิอิ
เสียง ทีวี มั้ง ครับ หุหุ
ใช้ไม้บรรทัดแทนไม่ได้หรอ
อ๋อ คนที่ชอบเขิลมาโพสสสส
อยากรู้ว่าเขิลอะไร
เขิลคนชื่อเต้หรอ
คนชื่อเต้น่าจะเป็นผุ้ชาย
แล้วไปเขิลเค้าทำไม
แล้วคำถามมันจะซ้ำกันทุกครั้งไหม
แล้วคำถามมันจะซ้ำกันทุกครั้งไหม
ต้นฉบับโพสโดย อ่อนมากครับ เมื่อ 2011-5-16 19:50
ไม่ซ้ำครับ ต้องวัดเอา ไม่งั้นผมกะเอามาเฉลยสิ
ใช้ไม้บรรทัดแทนไม่ได้หรอ
ต้นฉบับโพสโดย อ่อนมากครับ เมื่อ 2011-5-16 19:44
คุณจะนั่งจิ้มเครื่องคิดเลขหรอ ช่องละ 0.23 อ่ะ
อ๋อ คนที่ชอบเขิลมาโพสสสส
อยากรู้ว่าเขิลอะไร
เขิลคนชื่อเต้หรอ
คนชื่อเต้น่าจะเป็นผุ้ชาย
แล้วไปเขิลเค้าทำ ...
ต้นฉบับโพสโดย อ่อนมากครับ เมื่อ 2011-5-16 19:45
..... ???? ไม่เข้าใจ
งงอยู่นิด แล้วจะวัดระยะห่างไม้ไอติม 20 ช่องนี้ ระยะห่างช่องละเท่าไหร่ครับ งงนิด ๆ
งงอยู่นิด แล้วจะวัดระยะห่างไม้ไอติม 20 ช่องนี้ ระยะห่างช่องละเท่าไหร่ครับ งงนิด ๆ ...
ต้นฉบับโพสโดย ~SoBig**- เมื่อ 2011-5-16 20:09
ช่องละ 0.23 cm. ครับ (เล็กมาก) เพราะว่า 1 กรอบ = 2.3 cm.
ต้นฉบับโพสโดย ~SoBig**- เมื่อ 2011-5-16 20:32
-0- โอ้ สุดยอด
เริ่มเอาไม้ไอติม มาวัดซะแล้ว
อย่างนี้ ไม้บรรทัด ขายไม่ออกกันพอดี อิอิ >w<
เริ่มเอาไม้ไอติม มาวัดซะแล้ว
อย่างนี้ ไม้บรรทัด ขายไม่ออกกันพอดี อิอิ >w ...
ต้นฉบับโพสโดย tanupon เมื่อ 2011-5-16 20:53
ก็ต้องใช้ของเหลือใช้ให้เป็นประโยชน์ ไม่ทิ้งขว้างนะมันไม่ดี ต้อง recycle อิอิ
แก้ไขล่าสุด Pol2ZaA เมื่อ 2011-5-16 21:07

ดูจากตาป่าวนะครับ ภาพที่เอามาลง

ระยะห่าง น้ำเงิน กะ แดง

น่าจะ ระยะ 14

ไม่ต้องวัดอะไรเรย(ช๊อย 12 13 14)

ขอตอบ 14 ครับ (วิธีการวัดสายตามองก้อพอน่าจะเดาออก)

มะรู้มืออาชีพรึป่าวT_T
ขอบคุณครับที่มาบอก
ขอบคุณมากครับผม คุณ แมว
ที่แนะนำ ข้อมูลมาเล่นสู่กันฟัง ให้เพื่อนๆ ชาวบูม
ได้ทราบครับผม ^^

ดูจากตาป่าวนะครับ ภาพที่เอามาลง

ระยะห่าง น้ำเงิน กะ แดง

น่าจะ ระยะ 14

ไม่ต้องวัดอะไรเรย( ...
ต้นฉบับโพสโดย Pol2ZaA เมื่อ 2011-5-16 21:03
ปรากฏว่าคือ 13 ครับ
ผมใช้เศษกระดาษพับเป็นสามทบเอาครับ รอบเดียวผ่านเลย
ขอบคุณครับที่นำมาแชร์กัน ว่าแต่กำลังคิดว่า

ถ้าขนาดหน้าจอแต่ละคนตั้งไว้ไม่เท่ากันล่ะ  มันจะต่างกันมั๊ย ?

อะไรที่เห็นว่าผิด ก็ต้องหยุด ไม่ใช่ยอมรับ
ขอบคุณครับที่นำมาแชร์กัน ว่าแต่กำลังคิดว่า

ถ้าขนาดหน้าจอแต่ละคนตั้งไว้ไม่เท่ากันล่ะ  มันจะต่างกันมั๊ย ...
ต้นฉบับโพสโดย Death13th. เมื่อ 2011-5-17 09:07
ไม่ต่างครับ เพราะว่าถึงแม้จอจะต่างกันเท่าไหร่ resolution จะต่างกันเท่าไหร่
แต่ขนาดความกว้าง-ยาวของ Flash Game ก็ยังคงเดิมนะครับ
(ยกเว้นว่าไป Zoom In หรือ Zoom Out)
ไม่ต่างครับ เพราะว่าถึงแม้จอจะต่างกันเท่าไหร่ resolution จะต่างกันเท่าไหร่
แต่ขนาดความกว้าง-ยาวของ Flash Game ก็ย ...
ต้นฉบับโพสโดย oOCherryAppleOo เมื่อ 2011-5-17 09:09
เพื่อนLOVE ออนM~ หน่อยๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
แต่ขนาดความกว้าง-ยาวของ Flash Game ก็ย ...
ต้นฉบับโพสโดย oOCherryAppleOo เมื่อ 2011-5-17 09:09
ok งั้นลองทำมั่ง

ปล.ช่วงนี้กำลังหัดยิงลูกไฟนรกอยู่ ปวดหัวมากมาย  ใช้ตระกร้าผลไม้ดีกว่ามีดหมอหน่อยนึงองศามันสูงกว่ากัน5องศา

อะไรที่เห็นว่าผิด ก็ต้องหยุด ไม่ใช่ยอมรับ
อันนี้มีเทคนิคดีๆมาแนะนำกันเลยนะครับเนี่ย คุณ oOCherryAppleOo
ok งั้นลองทำมั่ง

ปล.ช่วงนี้กำลังหัดยิงลูกไฟนรกอยู่ ปวดหัวมากมาย  ใช้ตระกร้าผลไม้ดีกว่ามีดหมอหน่อยนึงอง ...
ต้นฉบับโพสโดย Death13th. เมื่อ 2011-5-17 09:11
อ้าว มีดหมอได้แค่ 20-45 องศาเองหรอครับ แหะๆ
ส่วน ยิงไฟนรกแนะนำให้ใช้ไม้ครึ่งวงกลมแบบใส วัดนะครับ ได้ผลดี
ส่วนถ้าได้มุมแล้วก็ให้เอาไม้บรรทัดยาว ทาบเลยนะครับแล้ว + 2องศากรณีมุมสูง
+1 องศากรณี มุมต่ำด้วยนะครับ เพราะจะมีแรง g อยู่นะครับ
อาจจะทำให้กระสุนที่ยิงออกไปเบี้ยว ไม่ตรงกับที่วัดได้ (ยิงแรง 100)
ไม่รู้ผม ใช้ ลางสังหรณ์
แต่ในกรณี นรกแฮ่ก ต้องใช้ sense ด้วยนะครับ เพราะวัดจากจออาจจะลำบาก (เนื่องจากไฟอยู่สูง)
แนะนำให้เอาไม้ครึ่งวงกลมขนาดเล็ก วัดมุมจาก Mini Map แล้ว + องศาตามสูตรนะครับ
อันนี้รู้สึกจะเป็นหนึ่งในวิธีที่หลายคนใช้กันนะครับผม คุณ EmoTion
อันนี้รู้สึกจะเป็นหนึ่งในวิธีที่หลายคนใช้กันนะครับผม คุณ EmoTion
ต้นฉบับโพสโดย Helel666 เมื่อ 2011-5-17 09:21
ผมใช้กะลูกไฟได้100%เลยนะ
(มั่วโดนมากกว่า)
อ้าว มีดหมอได้แค่ 20-45 องศาเองหรอครับ แหะๆ
ส่วน ยิงไฟนรกแนะนำให้ใช้ไม้ครึ่งวงกลมแบบใส วัดนะครับ ได้ผลดี
ส ...
ต้นฉบับโพสโดย oOCherryAppleOo เมื่อ 2011-5-17 09:16
รับทราบครับ ลองมั่งๆ

แต่ไม้ครึ่งวงกลมหายไปไหนแล้วไม่รู้นี่สิ ไม่ได้เขียนแบบมาสิบกว่าปีหายเรียบ เสกลเอย วงเวียน ไม้ฉาก ไม้ที ไม้ครึ่งวงกลม เสียดาย ของแพงๆทั้งนั้น

วันพุธมาก็ได้เล่นเเล้ว

เเต่ดปิดเทอมพอดี เซ็งๆๆ
ยอดมากเลยๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
เอ๋ ใครขุด หว่า แอบเขิลๆๆๆ
เอ๋ ใครขุด หว่า แอบเขิลๆๆๆ
ต้นฉบับโพสโดย oOCherryAppleOo เมื่อ 2011-5-18 18:03
อิอิ อย่าเขิลจิ ><
โอว กำลังจะมาขอบใจอยู่พอดี ช่วยได้ในระดับหนึ่งเลยทีเดียว ขอบใจมากๆครับ
ปล. ใช้แล้วผ่านเลย อิอิ
ว่าจะไปช่วย เพิ่ล รัก สุด เลิฟๆๆๆๆ
เล่น Training Hall
ปรากฏว่ามัน ก็เป็นอย่างในรูป = ="

กลับไปรายการกระดานข่าว
prf