กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่

เสียบหูฟังแล้วไม่ได้ยินเสียง ช่วยทีจ้า

คือคอมติดไวรัส แล้วเพิ่งไปลงวินโดวใหม่  แต่พอเสียงหูฟังแล้วไม่มีเสียง แต่เปิดกะลำโพงปกติได้  ต้องตั้งค่าหรือใช้โปรแกรมอะไรไหม ช่วยทีจ้า
ให้ที่ร้านลงวิน 7 อะ แต่เสียบแล้วเสียงไม่มี แงๆ
ตามรูปครับ

ลองไปแก้ดูในนี้
มันอยู่ตรงไหนอะของเรากดตรงรูปลำโพงมันขึ้นเป็น สเกล เสียงเฉยๆ
แก้ไขล่าสุด น้องโมโฟร์แฟน เมื่อ 2011-7-28 18:01

ถ้าไม่ได้ก็ลองเข้าไปดูที่ เสียงดูก่อน รูปลำโพง แล้วดูว่า มีเครื่องหมายติกถูกตามภาพไหมอะครับ
นี่ลองเสียบจะขึ้นมาตามภาพแบบนี้อะครับ ถ้าเสียบแล้วไม่ดัง ลองคลิกขวาแล้วปรับตั้งค่าดู

แก้ไขล่าสุด PincesS๛KwuN เมื่อ 2011-7-28 18:54

ของเราไม่มีอ่า
เครื่องเราลองถอดออก มันก็ยังอยู่อะครับ แสดงว่าต้องเอาไปเซ็ตตั้งค่าให้ไดร์เวอร์หูฟังโชว์ขึ้นมาอีกอะครับ

แต่ว่าเครื่องเราให้ร้านทำให้อะครับ ยังไงรอคนเก่งๆมาตอบก็แล้วกันนะครับ ไม่งั้นให้ร้านแก้ให้จะดีกว่าเนอะ

ต้องทำให้รูปไดร์เวอร์หูฟังขึ้นตามรูปก่อนอะครับ จึงจะสามารถฟังได้
อ่ามีอีกวิธีดีๆมาแล้ว คลิกที่รูปไดร์เวอร์เสียง ตามรูปเรป 3 เลยครับ

แล้วกดตั้งค่าขั้นสูง แล้วทำตามหมายเลขในภาพนี้ครับ  ลองดูก่อนนะครับ ถ้ารูปหูฟังโชว์ขึ้นมาแสดงว่าใช้งานได้  
แต่ดูหูฟังด้วยนะ ว่าเสียบช่องถูกไหม เสียบสีเขียวนะ

ไดร์เวอร์เสียง รูปปูสีน้ำเงินนะครับ ใช่หรือป่าว

ของเราไม่มีอ่า มีแค่นี้เอง
ขอยี่ห้อ+รุ่น ของคอมด้วยสิ จะได้รู้ว่าใช้ชิพเสียงตัวไหน
อย่าเสียบตอนไม่มีอารมณ์ มันจะไม่แน่น
11# -`` l ช๊ : ,,*

คิดนะเนี่ย
ไปโหลด ไดรเวอร์การ์ดเสียงมาติดตั้งใหม่ดู

ของเราก้อเป็นแบบเดียวกัน ลงวินโดว์7 32บิทเสร็จ มันมีแค่รูป แบบเทอ  แต่ไม่มีรูป ลำโพงสีแดงๆ

เรยไปโหลดไดรเวอกาดเสียงมาลงใหม่ก้อได้ละ

แต่ก่อนอื่นต้องรู้จักรุ่นของเมนบอร์ดก่อนนะ ใช้เมนบอร์ดรุ่นไหนเหรอ
มารุ่นละมั้งครับผมว่าบอร์ดอะที่ใช้ๆกันไม่ จิกะไบค์ก็ อัสสู
ยี่ห้อ hp รุ่นดูตรงไหนอะ- -*
มันเกี่ยวอะไรกับนี่รึปล่าว

http://www.siamzone.com/board/view.php?sid=2389734

น่าจะเป็นแบบ เคสนี้อะ เราลองไปเซิทในกูเกิ้ลคนที่ลง วิน 7 ใหม่ส่วนมาก ใช้หูฟังไม่ได้อะ แล้วเราควรลงไดรเวอยังไงอ่ะ ไม่เป็นเลย - -"
,\มีวิธีดูคือถอดเคสออกมาดูครับ
แก้ไขล่าสุด +^+_สุญญตา_+^+ เมื่อ 2011-7-29 10:20

เข้า control Panel

ดับเบิ้ลคลิกตรง CPU-Z พอขึ้นมาก้อคลิกดูตรงแท็ป mainboard

เซฟภาพมาดูด้วยนะ

ตัวอย่างของเรา ใช้เมนบอร์ดยี่ห้อ Gigabyte รุ่น EP31-DS3L

พิมพ์ค้นหาในกูเกิ้ลว่า  Gigabyte EP31-DS3L Driver

อันไหนหว่าทำมา 2 วันและยังไม่ได้เลย TT

ใช้โปรแกรมที่ชื่อว่า cpu-z ส่องเอาน่ะ

หาโหลดใน google ก็ได้
นี้อะคะ  โทษทีที่ตอบช้า ไปเรียนมา

คลิกขวาที่รูปลำโพง เลือก Volume Control Option
จากนั้นติ๊กข้างในมั่ว ๆ (จำไม่ได้ต้องเซ็ทยังไง)
ก่อนจะเปิดเพลงหรือหนังดู หั้ยเสียบหูฟังก่อนนะครับ
ปล.ถ้าเห็นอาการจะบอกได้ชัดกว่านี้มาก ๆ
ติ๊กอันไหนดี

2 อันบนผมไม่ได้ติ๊กนะ
อันที่มีรูปผมติ๊ก ลำโพง
เหมือนเดิมอ่ะ
คงจะเป็นที่ไดร์เว่อนะครับ

จนปันยาล่ะ ถ้าไปถึงไดร์เว่อคอมมันต้องอยู่ตรงหน้าถึงจะทำหั้ยได้
แนะนำไม่ถุก
ขออภัยด้วย
แล้วไดรเวอ นี่ถ้าจะติดตั้ง ง่ายไหมคะ ต้อง ถอดจากเคสรึปล่าว หรือดาวโหลด แล้วติดตั้งได้ทั่วไปอะ
แล้วไดรเวอ นี่ถ้าจะติดตั้ง ง่ายไหมคะ ต้อง ถอดจากเคสรึปล่าว หรือดาวโหลด แล้วติดตั้งได้ทั่วไปอะ ...
ต้นฉบับโพสโดย PincesS๛KwuN เมื่อ 2011-7-31 00:28
เอาง่ายๆเลยครับ ยกไปให้ร้านมันดูเลยครับ
ขอโทษนะคะที่ขุดมาอีกรอบ พอดีเดือดร้อนจริงๆ เพราะน้อง มันเปิดลำโพงเล่นเกมส์ทั้งคืนไม่ได้หลับกันทั้งบ้านเลย  จะยกไปร้านก็ไกลมากเลย  เราไปค้นๆมาจากหลายๆเว็ป คือเครื่องเราลง ไดร์เวอร์เสียงไม่สมบูรณ์ (ตามภาพ)  ถูกรึปล่าว ไม่แน่ใจ ช่วยดูทีคะ  

ปัญหาคือเราจะลงไดรเวอ เอง ไดรเวอเสียงอะคะ แต่เราไม่ชำนาญเลย ใครเก่งคอม  ช่วยสอนทีนะคะ แบบละเอียดเลย  เครื่องนี้ใช้ WIN 7 ยี่ห้อ HP   ต้องการให้ใช้หูฟังให้ได้มากเลยๆ
ช่วยให้คำปรึกษาทีนะคะ คือเราจะลงใหม่นี่ต้องลบ อันเก่าทั้ง 2 อัน (ในภาพ) รึปล่าว
ช่วยให้คำปรึกษาทีนะคะ คือเราจะลงใหม่นี่ต้องลบ อันเก่าทั้ง 2 อัน (ในภาพ) รึปล่าว ...
ต้นฉบับโพสโดย PincesS๛KwuN เมื่อ 2011-8-6 20:58
ยกกลับไปให้ร้านมันดูเลยครับ
อ่ามีอีกวิธีดีๆมาแล้ว คลิกที่รูปไดร์เวอร์เสียง ตามรูปเรป 3 เลยครับ

แล้วกดตั้งค่าขั้นสูง แล้วทำตามหมายเ ...
ต้นฉบับโพสโดย น้องโมโฟร์แฟน เมื่อ 2011-7-28 19:03
ตรงนี้เข้าตรงไหนอะลืม
สอง พัน สิบ เอ็ด
กลับไปรายการกระดานข่าว
prf