กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่

[สอน]ทำภาพเคลื่อนไหว (updateลงวิดีโอแล้วนะงิ)

แก้ไขล่าสุด by_OaTzeE เมื่อ 2011-8-1 19:06

เป็นการทำAnimationภาพเคลื่อนไหวจากภาพนิ่งนี้คือตัวอย่างงานที่เสร็จแล้วนะคับ

โดยโปรแกรมที่โอดจะใช้คือ
-Photoshop สำหรับทำภาพนิ่งให้เคลื่อนไหว
  Download Photoshop CS4 Portable คลิก!!
-Bandicam สำหรับถ่ายภาพ
(สงใสดูนี้คับ [สอน]ถ่ายภาพ/วิดีโอหน้าจอคอมฯ by OaTaKu.)

---------------------------------------------------------------------------
เอาละเริ่มกันเลย
1.เปิดโปรแกรมBandicamและตั้งค่าHotkeyในImageนะคับเป็นอะไรก็ได้แล้วแต่ชอบ

2.เลือกตำแหน่งรูปที่ต้องการจะถ่ายและกดถ่ายรัวๆ(ต้องรัวนะคับ)สัก6หรือ7รูปขึ้นไปนะคับ

3.เปิดโปรแกรมPhotoshopขึ้นมาและเปิดรูป"แรก"ที่เราถ่ายมานะคับ

4.ไปที่Window และเลือกAnimationนะคับ

5.เปิดรูปที่เหลือขึ้นมา(รูปแรกไม่ต้องแล้วนะคับ)

6.ไปที่รูปที่2และเลือกเครื่องมือ Move Tool(V)

7.คลิกรูปที่2ค้างไว้แล้วลากไปทับกับรูปที่1คับ

8.ลงมาดูที่ด้านล่างกดปุ่มDuplicates selected frameเพื่อเพิ่มเฟรมอีก1เฟรมนะคับ

9.กดเลือกที่frame2 และไปดูด้านขวากดเอารูปลูกตาที่รูป1ออกคับ

10.เลือกLayer1และปรับรูปให้เข้าที่คับ

11.กลับไปที่frame1 เอารูปลูกตาของlayer1ออกกลับไปที่freme2
เอารูปลูกตาของLayer1กลับมาใหม่

12.ทำตามขึ้นตอนที่6-11อีกครั้งแต่เปลี่ยนจากรูปที่2เป็น3 4 5 6....จนหมด
เมื่อเสร็จแล้วให้ตั้งเวลาเป็น0.1

13.Saveธรรม***่อน1ครั้งโดยการกดCtrl+S
และSaveครั้งที่2โดยการกดCtrl+Alt+Shift+Sหรือตามรูป

ถือเป็นอันเสร็จคับ
ลองดูนะคับ

ปล.เนื่องจากเวลาไม่เื่อื่อ(ง่วงนอน= =")
จึงจะมาทำเป็นวิดีโอสอนวัยพรุ่งนี้นะคับ สำหรับตอนนี้เอาเท่านี้ไปก่อนเน่อ= ="
ถ้าใครไม่เข้าใจขอโทดด้วยเน่อเด๋ววิดีโอมาคงง่ายขึ้นละงิ ^^
ขอบคุนมากคับ โอ๊ต ข้อมูลดีๆแบบนี้ต้องลองทำดู
สุดยอด
ขอบคุณมากครับผม คุณโอ็ต
สำหรับการสอนเทคนิค ภาพเคลื่อนไหวครับ ^^
กระทู้เค้า มีสาระ จิงๆ ขอบคุน มากครับ
(กระทู้เรา ม่อแต่หญิงง เห้อออ)

T
กระทู้นี้ดีจัง ขอบคุณมากคับ คุณโอ๊ต -0-
กระทู้เค้า มีสาระ จิงๆ ขอบคุน มากครับ
(กระทู้เรา ม่อแต่หญิงง เห้อออ)
ต้นฉบับโพสโดย ห้ามอ่าน เมื่อ 2011-7-29 08:32
กดไลท์ ครับผม

ปล.ส่วนกระทู้นะของคุรโอ็ตผมเอาไปแปะไว้ที่ รวบรวมข้อมูลเกมบูม รวมลิงค์การแก้ไขปัญหาต่างๆที่นี่ ไว้แล้วนะครับผม
http://board.mysquare.in.th/view ... &extra=page%3D1
กดไลท์ ครับผม

ปล.ส่วนกระทู้นะของคุรโอ็ตผมเอาไปแปะไว้ที่ รวบรวมข้อมูลเกมบูม รวมลิงค์การแก้ไขปัญหาต่างๆ ...
ต้นฉบับโพสโดย GM_นุ เมื่อ 2011-7-29 08:23

T
*0* เก่งจัง - - แต่ว่า ......................

รักเจ้าของกระทู้อะคร่า

555+

ปล.มากวนเล่นๆ ไม่โกรกันเนอะ
ขอบคุนครับพี่โอ๊ย
By:For_Enchant+ W.13
*0* เก่งจัง - - แต่ว่า ......................

รักเจ้าของกระทู้อะคร่า

555+

ปล.มากวนเล่นๆ ไม่โกรกันเนอะ
ต้นฉบับโพสโดย ooOLลโn:จัJOoo เมื่อ 2011-7-29 13:16
รักโอตาคุหรองิ จาดีหรอ? คุๆๆๆ^^

โกดอารายก้านใครจาไปโกด แต่สงใสเรื่องที่ซิบไปตอนยุเวิล1ละไม่ตอบอะ= ="
เหมือนจาไม่ยุเลยอะ= ="
โอ้ววว !!

บอร์ดกลายเป็นสีชมพู อิจจังเรยย

ต้นฉบับโพสโดย คุJนู๋โดนัท เมื่อ 2011-7-29 14:48
งงอะไรก็งง ไปแต่อย่า มา งงหัวใจเค้านะ

T
รักโอตาคุหรองิ จาดีหรอ? คุๆๆๆ^^

โกดอารายก้านใครจาไปโกด แต่สงใสเรื่องที่ซิบไปตอนยุเวิล1ละไม่ตอบอะ= ="
เหมื ...
ต้นฉบับโพสโดย by_OaTzeE เมื่อ 2011-7-29 15:25
อะนะ

อะนะเลไม่ว่างอะค่ะ

ไม่ได้เล่นมา2อาทิละ- -

แต่ฝากพี่ออนไวให้

ออนขู๋เด้กในกิว- -จะได้ไม่ทำผิด555+

คริคริ

ศุกร์เสาร์อาทิ ซิบมาได้ตลอดเวลาเลย

ศุกตั้งแต่6โมงเย็น

เสารืตั้งแต่เห็นออน

อาทิตั้งแต่เห้นออน จงถึบ่าย3

คริคริ

มามะมาให้จุ๊ฟหนอย คริคริ
คือว่า ไม่เข้าใจข้อ ที่ 7อ่ะคับ

7.คลิกรูปที่2ค้างไว้แล้วลากไปทับกับรูปที่1คับ

งง อธิบายผมที
ยังไม่มีลายเซ็น....ยังเด็กอยู่
โอ้ววว !!

บอร์ดกลายเป็นสีชมพู อิจจังเรยย
ต้นฉบับโพสโดย GM_เอ็ม เมื่อ 2011-7-29 16:55
ไม่ต้องอิจฉา เดียวกระโดดปล้ำแล้วจะหนาว 555+
ข้อ7 มันคืออะไร  ทำไง
อธิบายหน่อย
ยังไม่มีลายเซ็น....ยังเด็กอยู่
สาวกอาเบะอะไรชอบผู้หญิง บ้าป่าว
ส่วนตัวใช้ PS อยู่แล้ว กับ PC
Flash signature Click to look at!
^
^
^
ซิกผมนี่ไง

ปล. ขอบคุณมาก
Flash signature Click to look at!
คุณ โอ๊ต ครับ  เอารูปอื่นได้ไหมอ่า เหนเเล้ว อิจฉา บูมเมอร์เเรง
ทำได้ละค่ะ แต่ปัญหาคือ...

กดปิดตรงหน้าจอที่ไว้ใช้ถ่ายรูปไม่เป็นอ่ะ  
พี่โอตไอแบนดี้แคมอ่ะ ผมโหลด ไม่ได้

แล้วว่าแต่โฟโต้โหลดเว้บไหนครับ
ขอบใจ มากครับ
ไร้ตัวตน จนกลายเป็น ผู้ไม่มีตัวตน
ทำตามโอ๊ตบอก ใช้ได้เลยเหอๆ ดีมากๆ
ขอบคุณมากคับเดียวจะไปลองทำดูคับ
โหลดเยอะชิบ
By:For_Enchant+ W.13
[/url]
[img][/img]
[/url]
พี่โอตไอแบนดี้แคมอ่ะ ผมโหลด ไม่ได้

แล้วว่าแต่โฟโต้โหลดเว้บไหนครับ
ต้นฉบับโพสโดย เทพสงครามงับป๋ม เมื่อ 2011-7-29 19:05
Photoshopเอามาลงให้แล้ว
แต่bandicamทำไมโหลดไม่ได้หว่า= =?
updateๆ
ลงวิดีโอแล้วเน่อ คุๆๆๆ^^

นี่คือภาพการ+10 สดๆร้อนๆ

เลยมา 5วิครับคุนโอ๊ต ได้ไงออ่ะ 5+

เดว ผมลองไปไห้ช่างทำไห้ คงจะพูดไมค์ได้ไนไม่ช้านี้ละ

เลยมา 5วิครับคุนโอ๊ต ได้ไงออ่ะ 5+

เดว ผมลองไปไห้ช่างทำไห้ คงจะพูดไมค์ได้ไนไม่ช้านี้ละ ...
ต้นฉบับโพสโดย SuperStarBoomz เมื่อ 2011-7-30 21:26
งืมๆ^^
ดีใจด้วยนะงิ

อยากจาบอกว่าใครอยากได้ซิก(ภาพ)แบบมีวงแหวนหมุนๆ
ลองมาโพสบอกได้นะงิ จะทำให้ ^^
ขอบใจมากคร้าฟพี่โอ๊ตbandicamใช้ดีจิงเลยแต่ผมใช้PhotoScapeแทนPhotoshopหน่ะได้คล้ายๆกัน
[/url]
เแล้วตัด ภาพให้ตรงๆ ทำไง งิ
เแล้วตัด ภาพให้ตรงๆ ทำไง งิ
ต้นฉบับโพสโดย ปอนด์ณ๊lด็กlnw เมื่อ 2011-7-31 10:21
ตรงๆที่ว่าคือแบบไหนอะ?
งงแหะ= ="
ว้าว ลงวิดีโอ แล้ว คราวนี้ ไๆม่พลาด ทำซิก ภาพเคลื่อนไหวแน่นอน

อิอิ  ขอบคุณมากครับผม คุณโอ็ต
ขอบคุณครับสำหรับ กระทู้ ดีๆ มีประโยชน์
กดตรงไหนถ่ายหว่า?
กดตรงไหนถ่ายหว่า?
ต้นฉบับโพสโดย Pudzeland เมื่อ 2011-8-3 20:52
กะแล้วแต่เราตั้งเลยงิ ^^
ตั้งhotkeyเอาเลยว่าจะให้ปุ่มถ่ายเป็นปุ่มไหน?
ปรับ ขนาด ให้เท่ากับ ตำแหน่งยังไงเหรอครับ

พอดี กรอบ มันใหญ่กว่า จุดที่จะถ่ายอีก
หือ !!! มีอะไรจะบอกเราเหรอ
งง กับตอน คลิกรูป แล้วลากไป ทับ รูปแรก
เราทำ ขั้นตอนที่7 ไม่ได้
ปรับ ขนาด ให้เท่ากับ ตำแหน่งยังไงเหรอครับ

พอดี กรอบ มันใหญ่กว่า จุดที่จะถ่ายอีก ...
ต้นฉบับโพสโดย ไม่ยากหรอก เมื่อ 2011-8-3 21:23
ทำตามวีดิโอไม่ได้หรองิ?
ไปคลิกที่มุมของมันแล้วลากย่อขนาดเอาเลยงิ
เหมือนเวลาปรับขนาดภาพทั่วๆไปอะงิ ลากเอาเลย
เราทำ ขั้นตอนที่7 ไม่ได้
อ่า....ตัวที่ใช่เป็นCSอะไรงิ?(ไม่แน่ใจว่าเหมือนกันหมดหรือป่าว= =")

รักเจ้าขอ ...
ต้นฉบับโพสโดย ooOLลโn:จัJOoo เมื่อ 2011-7-29 13:16
โดนใจคำว่า รักเจ้าของ
โดนใจคำว่า รักเจ้าของ

ต้นฉบับโพสโดย MungKornZa2543 เมื่อ 2011-10-13 12:38
จะขุดมาให้พี่เขินทำไมมมม
จะขุดมาให้พี่เขินทำไมมมม
ต้นฉบับโพสโดย ooOLลโn:จัJOoo เมื่อ 2011-10-13 12:50
^^" แหะๆ
NOTE: หัวข้อถูกปิด เจ้าของถูกแบนหรือถูกลบ
กลับไปรายการกระดานข่าว
prf