กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่

ระวังเกมนี้จะจบเเบบ Allods ของเมืองนอกนะครับ

ว่าด้วยเรื่องของเเคชที่เเพงเอามากๆ เเละเเต่ละอย่างก็จะจำเป็นทั้งนั้น ในการทำการค้าขาย ไม่ก็ในการเล่น PvP เเต่อยากจะเตือนทั้งผู้บริหารเเละ Gm นะครับ รู้ว่าลงทุนไปสูงกว่าจะได้เกมนี้มา เเต่จะรีบไถตังค์ไปไหนล่ะครับ ของเเต่ละอย่างนี่ เฉลี่ยเเล้ว 10000 คุกกี้อัพล้วนๆ จะซื้อเเบบเเยกชิ้นก็ไม่พอใช้หรอก

ค่อยๆเก็บก็ได้มั้งครับ เดี๋ยวคนมันจะหนีหายหมด เหมือน allods เกมเเนว mmorpg ที่มีลูกเล่นเเละบรรยากาศคล้ายๆ World of warcraft เเต่เนื่องจากของเเคชในเกมนั้นเเพงหูดับตับใหม้เกินไป คนเลยหาย จนต้องรีเซิร์ฟปรับปรุงใหม่หมด ถึงจะเริ่มเรียกคนกลับมาเล่นได้บ้าง เเต่ก็ยังถือว่ายังน้อยอยู่ดี

ถึงเเม้ว่า C9 จะเป็นเกมเเนว action เเต่ก็อย่าลืมว่าของเเคชในเกมเเต่อย่างมันน ก็จำเป็นทั้งนั้น อาทิ  เช่นใบปลดล๊อค กระเป๋า กุณเเจ ใบรีสกิล หรือเเม้กระทั่ง ชุดเเฟชั่นที่บวกเสตตัส มีคนซื้อก็จริงเเต่จะกี่คนเชียวล่ะ ส่วนมากก็หาเงินในเกม ซื้อในเกมกันนั่นเเหละ ไม่ว่าถ้าจะเอาตังค์เป็น 1000 มาเติมเกม ก็เเล้วเเต่ตามศรัทธาที่อยากจะเติมละกันครับ

เเต่อยากจะบอกว่าให้เเบบค่อยๆเก็บไปจะได้มั๊ยครับ เหมือนเกม perfect world เซิร์ฟนอกที่คนยังเล่นกันล้นหลาม เเถมของ cash ก็ยังถูกเเละหลากหลายอีกด้วย ซึ่งอย่างนี้ผมว่าคนน่าจะเริ่มมีใจเติมเเบบพอดีๆ เเต่เรื่อยๆ ยาวๆ นะผมว่า เเล้วก็หมั่นอัพเเพทบ่อยๆ เเก้บัค เเละปัญหาอยู่เรื่อยๆ เป็นเวลา เเค่นี้ ผมก็ว่าโอเเล้วนะ
ส่วนตัวเราไม่ค่อยเติมแคชเท่าไหร่ ถ้าเติมก็แค่ซื้อเสื้อสวยๆมาใส่อันนั้นก็นานๆทีค่ะ
แต่พอเกิดเหตุจำเป็นต้องใช้ของแคชขึ้นมารัวๆช่วงนึงนี่แทบจะหน้ามืด :'D

เห็นด้วยนะคะถ้าอาจจะได้น้อยหน่อย แต่ดึงคนเล่นไว้ได้ยาวๆนี่ยังไงก็คุ้มนะ แบบว่าถ้าคนหายเพราะของแพงมัน EpicFail มาก
ส่วนตัวก้อคิดว่าแพงเกินไปนะครับ  แต่ใจมันรัก แต่หลังชักไม่ไหวครับเนื่องจากเหตุผลนานานัปการ

เพื่อนๆคงทราบดี
ก็ตามนั้นแหละครับค่อยๆเก็บไป เค้าไม่ได้ไถตังครับ แต่ผู้เล่นนั้นแหละครับจะรีบเสียตังไปไหน
ไม่ซื้อจากเค้าก็ยังซื้อจากผู้เล่นได้ แพงไปก็ค่อยๆเก็บ อยากได้เร็วๆก็เสียตัง ผมว่าก็โอแล้วนิ

ของแคชราคาคงตัว แต่เงินในเกมส์มันเปลี่ยนไปตามกลไลการตลาด ผมมองว่าผู้เล่นนั่นแหละที่เป็นปัจจัยที่ทำให้ของแพงเอง
ตัวผม 50 แล้ว ยังไม่มีชุดเกียร์ใส่เลย TT แต่ไม่ได้เดือดร้อนอะไรครับสกิลของเกมนี้ครับ คอมโบสนุกดี เหมือนเกม CABA.. ของค่ายเอเซียทรุด เกมที่เล่นแล้วอยากให้เลเวลตันสำหรับผมมี่ไม่มีกี่เกมส์หรอกครับ
งั้นก็รอเขาโปรโมชั่นก็ได้นิครับ
เห็นด้วยค่ะ ,,

ตัวผม 50 แล้ว ยังไม่มีชุดเกียร์ใส่เลย TT แต่ไม่ได้เดือดร้อนอะไรครับสกิลของเกมนี้ครับ คอมโบสนุกดี เหมือนเก ...
ต้นฉบับโพสโดย UnLucky` เมื่อ 2012-11-12 02:07
หัวอกเดียวกันเลย  
กตัญญูให้ระลึกอยู่ในจิต สุจริตให้นึกคิดอยู่ในใจ
ตัวผม 50 แล้ว ยังไม่มีชุดเกียร์ใส่เลย TT แต่ไม่ได้เดือดร้อนอะไรครับสกิลของเกมนี้ครับ คอมโบสนุกดี เหมือนเก ...
ต้นฉบับโพสโดย UnLucky` เมื่อ 2012-11-12 02:07
หัวอกเดียวกันเลย  
ต้นฉบับโพสโดย NonGDeW เมื่อ 2012-11-12 03:17
ผมเองก็ด้วยคนครับ ชุดเกียร์ที่มีผมได้มาจากตอนทดสอบนะครับ แล้วยังไม่เคยใส่เลยละครับ ผมเองเติมคุกกี๊เพื่อซื้อกระเป๋ากับช่องฝากของเพิ่มนะครับ ของอื่นถ้าไม่จำเป็นยังไม่ซื้อ เราเล่นเกมส์เพื่อความสนุกเพื่อพักผ่อน ไม่ใช่เล่นเพื่ออวดว่าเรารวยมีเงินซื้อชุดเกียร์ใส่ สักหน่อยนะครับ
เกมนี้ ผมเติมไป200เอง นอกนั้นหาเงินในเกมซื้อเอาล้วนๆ
อยากได้ของ เสื้อ แบบแยกชิ้น เขาก็ขายซะเต็มสูท แถมยังแพงอีก ไม่พอ หมดเทศกาลยังเอาออก
I'm a new soul I came to this strange world hoping I could learn a bit about how to give and take.
ช่ายอะไรก็ขายเป็นเซ็ต แยกชิ้นแยกย่อยก็ไม่มี ตามที่กล่าวมาข้างต้นทั้งหมด ทางเลือกน้อยเกิน
ส่วนตัวไม่เคยเติม แต่มี ชุดแฟชั่น 3 ชุด นักเรียน แม่มด แม่บ้าน
เขาชาแมน ก็มีถ้าขยันหาเงินจริงๆก็ไม่มีปัญหาไรหรอกครับ วันสองวันได้ละ 1 ชุด
ก็แพงนะครับ ผมเติมตั้งแต่ปังย่า ขอบอกว่าตั้งแต่เล่นเกมมาค่ายนี้ สุด ๆ น่าจะรองจาก Winer นะ
เค้าไม่ได้บังคับให้เติมนะ เปิดให้เล่นฟรีก็บุญละ ไม่มีค่าแอร์ทามเหมือนบางเกมในสมัยก่อน
มาบอก ของแพง
ไปเทียบราของระหว่าง c9 กับ DN
อันไหนแพงกว่า...
จริงๆ วันนึกสามารถหาเงินได้ 2-3เอมเลยนะ
เล่นให้ลึก รู้ให้จริง เปรียบเทียบให้แน่ชัด
แล้วจะซึ้งง
"ฉันจะเป็นนักวิจารณ์ที่ดี อคติจงออกไปจากตัวฉัน"
ของแคสแพง ?? ตรงไหนหว่าคุณลองไปเล่น sd...(เซ็นเซอร์นิดนึง) สิแล้วจะรู้ว่าเหรียญที่หยอดตู้แพงขนาดไหน

ผมว่าเกมนี้ราคาของถือว่าพอใจในระดับนึงไม่แพงไม่ถูกจนเกินไป มีหลายคนบ่นว่าแพง บลาๆๆหนูจะเอาโลมา
ถ้าไม่เติมก็ต้องเล่นให้เยอะ แค่นั้นครับ ถ้าเงินก็ไม่มี เวลาก็ไม่พอ แต่ยังอยากเก่ง บอกเลยครับว่า เลิกเล่นไปเถอะ
สรุปว่ามันเป็นเรื่องมุมมองการใช้เงินสินะ #ก็แหงละเซ่ว
บางทีอาจเป็นความรู้สึกว่ามันแพงตอนที่จะเสียเงินตูมเดียวรึเปล่าคะ? (เราเองก็เป็นแบบนั้นนะ 55)

(เอาจริงเกมนี้ ของที่ให้มาในเกมก็ใช้แทบจะไม่หมดอยู่แล้ว ยิ่งพวกอุปกรณ์สวมใส่ แค่คราฟเองก็ออกมาสเตตัสน่าพอใจละสำหรับเรา)
ที่เกมเจ๊งน่ะ มันขึ้นอยู่กับหลายๆปัจจัยด้วย ไม่ใช่แค่ของแพง ถ้าบริการดี เอาใจใส่ ไม่ปล่อยให้บอทวิ่งกันเกลื่อน แพงแค่ไหน คนก้อจะซื้อ เกมออนไลน์จะอยู่ได้ ไม่ใช่แค่ผู้ให้บริการฝ่ายเดียว ผู้เล่นก้อมีส่วนด้วย เกรียนเยอะ ด่ากันในเกมเยอะ ทะเลาะเบาะแว้งเยอะ คนก้อจะเบื่อ และถ้ามีทางเลือกอื่นมา เขาก้อคงไป ค่ะ
แก้ไขล่าสุด SoulLinker เมื่อ 2012-11-12 10:49

ถ้ามองในมุมของผู้เล่นเพียงอย่างเดียวก็คงแพงแหละครับ
แต่อย่าลืมว่า บริษัทที่นำเข้าเกม เขาต้องให้เงินเดือนพนักงานในบริษัท แล้วแต่ละตำแหน่งก็เงินเดือนไม่เท่ากันด้วย บางตำแหน่งอาจจะแค่5000-6000 แต่บางตำแหน่งสูงถึง 15000-20000บาท ไหนจะค่าต่อสัญญาเกมอีก ไหนจะค่าเซ็นสัญญาเกมใหม่ๆเข้ามาให้ทุกคนเล่นอีก
อีกอย่างเขาก็ไม่ได้มีกฏบังคับให้เติมเงิน มันเป็นความสมัครใจของผู้เล่นเองนี้ครับ

ถ้อยทีถ้อยอาศัยกันครับ ไม่มีเขาเราก็ไม่ได้เล่นเกมดีๆ ไม่มีเราเขาก็อยู่ไม่ได้เหมือนกัน
เล่นเกมส์นี้มา บอกตรงๆนะ ไม่เคยเติม แต่แฟนผม เติมไปหลายบาทละ
เห็นด้วยครับแพง โดยเฉพาะกุญแจเงิน กุญแจทอง(จะแพงไปไหน) ซื้อกุญแจมาเปิดผมว่าซื้อกระเป๋ามาขายยังคุ้มกว่าครับ
ผมมีอีกตั้งหลายกล่องไม่ได้เปิด
Name:วายุกระซิบ          Name:เลิศภพจบแดน
Class:Ranger             Class:Berserker
Guild:BlueSappire
19# yothza

อันนี้เสียเยอะ แถมไม่ได้อะไรกลับมาด้วยแล้วจะร้อง ฮาๆ
ที่ผมคิดว่าแพงนะ พวกรีออฟ นั่นแหละ ตอนนี้ก็ใช้ทีละ 50-60 อันละ หลังๆไม่ล่อเป็นร้อยอันเลยหรอ
แต่ก็นะ ถ้ารีออฟถูก ไอเทมออฟเทพๆมันจะขายกันออกหรอ คนก็จะรอหาแต่ออฟกากๆถูกๆ แล้วเอามารีออฟอีกที

นอกนั้นผมถือว่าเฉยๆนะ ลองเทียบ rate ราคาที่เติมกับค่า cookie ที่ได้ ซื้อดีๆก็ได้ rate  1/1.5 เลยนะ
ผมว่าเกมส์นี้ถือว่าของถูกแล้วนะครับ
แล้วก็คิดว่าของมันก็ไม่ได้จำเป็นอะไรขนาดที่คุณว่ามาด้วย เพื่อนผมหลายๆคนก็ไม่เติมเงินครับไม่มีใครบ่นอะไรไม่มีใครเล่นไม่ได้ เขาก็เล่นกันสบายๆ นะครับคุณบอกว่าจำเป็นกับการค้าขายอะไรล่ะครับที่จำเป็นกับการค้าขายน่ะผมยังไม่เห็นสักอย่างเลยนะ แล้วในPVPมีอะไรเหรอครับที่จำเป็นน้องผมมันก็ไม่ได้มีชุดเกียร์มีโซลใส่ตอนนี้มันก็เล่นคนได้ Rank 3 ละแล้วอะไรเหรอครับที่จำเป็นในการ PVP น่ะ
ระวังคำพูดคำจาด้วยนะครับ ผมเเค่ออกมาเเสดงความคิดเห็นส่วนตัวผม จะมาเถียงเอามาม่าทำไมล่ะครับ
แก้ไขล่าสุด llTHTll เมื่อ 2012-11-12 15:53

ก็เคยบอกแล้วชุดแฟชั่นมันไม่รุจะแพงไปไหน แล้วก็นะไม่ค่อยมีสวยๆเลยชุดเก็บเวลยังสวยกว่าแต่ที่ต้องเติมเพราะมันมีบวกสเตตัสนี่แหละ ช่วยลดราคาลงหน่อยดิของอ่ะมันแพงไปลดราคาให้มันเห็นแล้วอยากที่จะเติมหน่อย
ผมกะว่าแพงครับ เสื่อผ้าชีวิตจริง ซื้อกะไม่เกิน 200  นี้ให้ซื้อเสื้อผ้าในเกม ชุดเป็นพัน ผมกะไม่ไหวอ่าาา
เมื่อวานซื้อบัตรมา 300 ยังไม่ได้เติม ลังเล จริงๆเติมไปหลายร้อยแล้ว แต่ยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน นอกจากช่องในกระเป๋าเพิ่มขึ้น ขายกระเป๋าไปก็หลายใบ ก็ยังจนอยู่เพราะไปซื้อชุด+อาวุธแรร์ใส่ T-T ตอนแรกกะว่าจะเติมมาซื้อชุดเกียร์ กะโซลใส่ พอลองกดดูโซลเห็นราคาตอนแรกนึกว่าพอซื้อได้ พอกดเลือกถาวร โอ้มันแพงมาก

ปล. เน็ตหอก็เน่าเร้าเตอร์เสีย  เวล 50 แต่มีเงิน 1 เอ็ม  ตอนยังไม่ 50 ก็เวลอย่างเดียวไม่มีเวลาหาเงินเพราะเน็ตมันเน่ามา 2 อาทิตย์แล้ว
แก้ไขล่าสุด llTHTll เมื่อ 2012-11-12 12:29

แมงต้องมาสุ่มออฟใส่ชุดเงาอีกไม่ใช่เกมส์ Mstar นะเห้ย ที่ต้องใช้ไอเทมปิดนมอ่ะ เวงยังดีถาวรแต่ก็แพงไปแค่หากินกับไอเทมกันแตกหรือพวกกระเป๋าของใช้จำเป็นก็ได้เยอะแล้วผมว่าของแพงไปคนก็จะไม่เติมเอานะ

ผมกะจะเติมเกมส์นี้อยู่แหละแต่ดูราคาของแล้วเงิบ อาจเป็นที่เราเกิดมาจนรึเปล่าหว่าแต่ไม่รุดิผมเคยเจอเกมส์ที่ราคามันถูกกว่านี้นะ

แล้วก็รอเล่นวิชเบลดอยู่ยังไงก็ต้องเล่นแหละ แต่ถ้าคุณไม่ลดราคาของแบบนี้ผมก็คงเล่นฟรีล่ะให้คนฐานะดีเขาเติมไป
พูดจริงๆถ้ามันแพงน่ะ Roh__ หนักกว่าเ้ยอะมากเลย แถมเหมือนบังคับให้เติมด้วยเพราะเกมส์ Free Pk แล้วจริงๆเกมส์ Non Pk เล่นชิวๆ กับเพื่อนๆในกิลด์ เรื่อยๆ เพราะมันไม่ได้บังคับให้เติมซะเท่าไรถ้าเราเล่นแบบเรื่อยๆ ลองเล่นแบบไม่เติมไม่รีบ ไม่ไหวก็อย่าฝืน ยอมช้าหน่อย มันก็เหมือนแบบ เราไม่มีเงินแบบซื้อI5เหมือนคนอื่นเค้า แล้วเราจำเป็นต้องไปกู้เงินมาเพื่อซื้อI5หรอก ลองคิดแบบ อาจจะแรงหน่อยน่ะครับ ถ้าไม่มีเราจะตายไหม? ถ้าไม่ใช้เราจะตายไหม?  ถ้าทำให้ใครไม่ชอบหรือไม่พอใจต้องขอโทษ ณ โพสนี้ด้วย
พูดจริงๆถ้ามันแพงน่ะ Roh__ หนักกว่าเ้ยอะมากเลย แถมเหมือนบังคับให้เติมด้วยเพราะเกมส์ Free Pk แล้วจริงๆเกมส์ Non  ...
ต้นฉบับโพสโดย nameofjoker เมื่อ 2012-11-12 12:27
แต่ถ้าเราไม่ออกมาพูดต่อไปราคาของก็จะเป็นยังงี้ บริษัทจะคิดว่าเออผู้เล่นมีฐานะพอที่จะเติมได้เราต้องบอกให้เขารับรู้ด้วย เพื่อเขาจะแก้ไขปรับปรุงนะครับผมไม่ดราม่าอันนี้พูดจริงๆ
น่าทำโหวตเหมือนกันว่าราคาของทุกวันนี้แพงไปหรือเปล่า

เราไม่ควรยอมรับถ้าสิ่งที่บริษัททำรู้สึกว่ามันไม่ดี แต่สิ่งที่ทำก็ติเพื่อก่อนะ ของใช้ที่เหมือนบีบให้เติมก็มีเยอะแยะแล้วยังมาชุดแฟชั่นที่แพงนี่ไม่ไหวเหมือนกันครับ

ผมก็ไม่ได้เดือดร้อนหรอกผมก็ไม่เติมสักบาทรอเล่นวิชเบลดครับอยากเล่นมาก แต่อยากให้บริษัทได้เงินเยอะๆเกมส์มันจะได้อยู่นานๆ
อยากให้บริษัทไปทำผลสำรวจดูว่ามีผู้เล่นที่เติมเงินกับไม่เติมต่างกันมากน้อยแค่ไหนแล้วราคาของควรลดไหมเก็บเอาไปคิดดูนะครับ GM
ไม่รู้ซิส่วนตัวผมเติมไป 100 200 มั้ง ก็ เวลอยู่ได้น่ะ เรื่อยๆ ไม่เติมก็อยู่ได้ ของสำหรับผมว่า ราคากลางน่ะ เพราะมันไม่ได้ Free Pk ไม่เติมทำของก็ ตีมอนเข้าจริงๆน่ะ

ไม่รู้ซิส่วนตัวผมเติมไป 100 200 มั้ง ก็ เวลอยู่ได้น่ะ เรื่อยๆ ไม่เติมก็อยู่ได้ ของสำหรับผมว่า ราคากลางน่ะ เพ ...
ต้นฉบับโพสโดย nameofjoker เมื่อ 2012-11-12 12:47
แล้วคุณไม่คิดเผื่อถึงตอนคนมาบุกดันเหรอถ้าเทพทรูมาก็เงิบเหมือนกันล่ะ
ผมยอมเติมเงิน Mstar เป็นพันๆ เพราะ Mstar มันเล่นกันที่ฝีมือ 100% แต่เกมส์นี้ผมเห็นแววและล่ะนี่เดี๋ยวเอากันแตกมาขายอีกก็ได้เห็นความเลื่อมล้ำขึ้นอีกเยอะ บางคนบอกอยู่ที่ฝีมือ เฮ้อฟังแล้วขำ เออมันก็จริงแล้วถ้าฝีมือมันเท่ากันแต่ของออฟมันดีกว่าล่ะ?ฝั่งคนด้อยกว่ามันก็แพ้ถูกมะ  เล่นฟรียาวๆแหละเกมส์นี้
เปิดนานๆละกันครับจะขายไรก้อขายไป ขอร้องให้เน้นทางกลยุทธดึงดูดใจนะ อย่าเอากลยุทธกึ่งบังคับซื้อ
กลับไปรายการกระดานข่าว
prf