กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่

[แนะนำ] Pangya ชี้แจงวิธีคำนวน คะแนนคลับและlevelคลับ

จากระบบใหม่Club & Achievement Ranking

เกี่ยวกับ คะแนนคลับ และlevelคลับ
ทั้ง2ส่วนนั้น จะมีวิธีคิดคะแนน แตกต่างกันครับ

คะแนนคลับ จะมีวิธีคิดคำนวน โดยนำผลการแข่งคลับวอร์มาใช้ คำนวนตามตารางด้านล่าง

โดยคะแนนในตารางจะเป็นคะแนนที่ได้รายบุคคล

คะแนนจะเข้าไปในของแต่ละคน แล้วเข้ามาเป็นคะแนนคลับด้วย

*คนที่หลุดระหว่างการแข่งจะไม่ได้คะแนนครับ

เช่น
เข้าแข่งข้างละ 5
ทีมชนะ (200x5)=1000  คะแนนนี้จะเข้าคลับชนะ
ทีมแพ้ (50x5) = 250 คะแนนนี้จะเข้าคลับแพ้

หากมีคนหลุด เช่น
เข้าแข่งข้างละ 5
ทีมชนะ หลุดไป3 (200x2)=400  คะแนนนี้จะเข้าคลับชนะ
ทีมแพ้ ไม่หลุด (50x5) = 250 คะแนนนี้จะเข้าคลับแพ้

Levelคลับ จะมีวิธีคิดคำนวน โดยนำผลการแข่งคลับวอร์มาใช้เช่นกัน

แต่ จะคำนวนจากผล แพ้/ชนะ นับจากบุคคล ในการวอร์แต่ละรอบไป

โดยแบ่งเป็นหลุมต่อหลุม
แพ้    = 0
เสมอ  = 1
ชนะ   = 2

เมื่อจบเกมจึงเอาคะแนนแต่ละคนมารวมกันเข้าคลับ เป็น level คลับ

*คนที่หลุดระหว่างการแข่งจะไม่ได้คะแนนเช่นเดียวกัน

ยกตัวอย่าง จากภาพ

ทีมน้ำเงิน
แข่งข้างละ 5  ทีมชนะ        เลเวลคลับ ที่ได้  94 Point

ทีมแดง
แข่งข้างละ 5 ทีมแพ้/หลุด1  เลเวลคลับ ที่ได้ 84 -11 = 73 Point

Creditภาพบางส่วนจาก คุณxoม,,มู๋oeๅกบิu ครับ
ถ้าเชื่อแล้วสบายใจ##
ไม่ได้แข่งหรือ วอคลับอะไรกับเขาเลย
จีเอ็มค่ะ ?? 11 - 15 คนหรือเปล่า???
จีเอ็มค่ะ ?? 11 - 15 คนหรือเปล่า???
ต้นฉบับโพสโดย xoม,,มู๋oeๅกบิu เมื่อ 2013-2-8 09:07
More than 10 คือ มากกว่า10 ครับ
ก็ถูกต้องตามที่เราเข้าใจแล้วล่ะ 11-15 คน
http://pangya.forum.mygame.in.th/
10 คน+ได้ตั้ง 1000
รบกวนแจ้งข้อมุลเพิ่มเิติม
เกี่ยวกับ การคิดคะแนนวอร์คลับ และ บัคในเกมนะคะ

...ในกรณี ที่ Point club รวมทั้งคลับ ในรอบการแข่งขันนั้นๆ
เสมอกันทั้งสองทีม จะ ตัดสินกันที่ปัง (หรือเปล่า)
เพราะเมื่อวาน แข่ง เสมอ ปังเยอะกว่า แต้ม พ้อยขึ้นด้วยคะ
(( แต่รู้สึกเหมือนจะเคยได้รับแจ้งว่า ถ้าเสมอไม่ได้แต้มนะคะ ))
อยากให้ทางจีเอ็มตรวจสอบในกรณีที่เสมอด้วยคะ ว่ามีผลอะไร ยังไงไหม
(( พอจะมีภาพอยู่แหล่ะ แต่ขี้เกียจ ไปขุดหามันเยอะ = = จีลองหาวิธีตรวจสอบจากระบบเกมเอาแล้วกันนะคะ ))

...บัคในเกม ที่เคยพบ
1.กรณีที่แต้มเสมอ ปังทีมสีแดงเยอะกว่าสีฟ้า แต่กลับขึ้น ว่าทีมสีฟ้าชนะ
อันนี้ .... คือบัคหรือเปล่า???
2.บางครั้งในการแข่งขัน ยัง แข่งไ่ม่จบ 18 หลุมก็เด้งออกมาหน้าหน้าห้อง
ที่ทำการแ่ข่งขันอยู่ ทั้งๆที่ยังตีไม่จบ
...ทำอะไรไม่ได้ต้องรอให้หมดเวลาอย่างเดียว
3.บางกรณี ลูกบัคในบริเวณที่โอบี หรือ ตีต่อไม่ได้ หรือ บริเวณที่ดรอบลูก แต่ไม่สามารถ ดรอบได้
...ทำอะไรไม่ได้ต้องรอให้หมดเวลาอย่างเดียว
4.มีกรณี ที่ไม่ทราบแน่ชัด เพราะ พึ่งเคยเจอครั้งเดียว (( จากสมาชิคทีมอื่น))ว่าเค้าได้ แต้มที่น่าจะเบอร์ดี้ กับแพ้ ทั้งๆที่อีกคนก็บอกว่าได้ตัวเองได้เบอร์ดี้ ในกรณีนี้เกิดขึ้นเพียงครั้งเดียวทั้งนั้น และ จำนวนปังก็ตัดสินอะไรไมไ่ด้ คนที่แพ้ยืนยันว่าได้เบอร์ดี้แน่นอน รบกวนจีเอ็มลองหาวิธีแก้ปัญหา ในส่วนนี้ได้ไหมคะ นอกจากจะขึ้นว่า Win หรือ Loss แล้ว น่าจะขึ้นสกอร์ให้ดูด้วย ว่า ในแต่ละหลุมนั้น ผู้เล่นแต่ละคนได้สกอร์เท่าไร จะได้ตัดปัญหาตัวนี้ไป

ครั้งนี้ขอรบกวนจีเอ็มเพียงเท่านี้คะ ^ ^
ปล.ครั้งก่อนเคยสอบถามว่า ควรจะจัดทำ ตามราง อันดับคลับที่ มากกว่า 5 อันดับ ในหน้าเว็บ หรือลิงค์ไปหน้าอื่นให้ด้วย แต่ยังไม่เห็นความคืบหน้าอะไรเลย รบกวน ชี้แจงด้วยนะคะ ทั้งนี้ เพื่อคลับ หลายคลับจะได้นำข้อมูลตรงนี้ไปใช้ประโยชน์ต่อไป ขอบพระคุณค่ะ
ปล.2 ถ้านึก ปล แรกไม่ออก ก็คล้ายๆระบบคลับครั้งแรก ที่จะมีอันดับคลับให้เป็นหมื่นเลย เรียงให้ดู เลย ....

ขอบพระคุณที่สละเวลาอ่านคะ
1 วันผ่านไปจียังไม่มาตอบ
2 วันผ่านไปจียังไม่มาตอบ

สอบถามเพิ่มเติม
เซิฟอื่นนอกจากเซิฟคนที่เล่นเยอะๆ มีการรองรับ
การเล่นทุกโหมดไหมคะ เมื่อวาน (( เพื่อจีมาอ่านช้า 17.03.13 เวลา 20.00+))
เซิฟนอก 2 ขอบอกว่าทั้งบัค ทั้งหลุด กระจุยกระจาย อันนี้สอบถามเปงเชิงความรู้
ว่า เซิฟคนเยอะๆ จะเสถียร์และรองรับทุกโหมด กว่าเซิฟคนน้อย ๆ รึ่ปาว????
เขาดูว่าหัวคลับบินไม่บินเปล่าครับ................เผ่น
ทำไมจีเอ็มไม่เข้ามาตอบเลยนะ
พีเอ็มก็ไม่ตอบ ... งานยุ่งขนาดนั้นเลยเหรอ?
ไม่ได้แข่งหรือ วอคลับอะไรกับเขาเลย
ต้นฉบับโพสโดย Zero original เมื่อ 2013-2-7 17:46
เหมือนกัน
NOTE: หัวข้อถูกปิด เจ้าของถูกแบนหรือถูกลบ
Sig ไม่เหมาะสม
Edit By ทีมงานปังย่า
แบ่งคนไปตั้งอีกคลับ มาวอร์กันเอง ยังทำกันมาแล้ว....อายแทน  
กลับไปรายการกระดานข่าว
prf