กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่

[อยากให้เพื่อนๆมือใหม่หัดคำนวนสปิน] ค่า C* กันครับ (ตอนนี้ได้ลงตารางค่า C ยิงโทแล้วน่ะครับ*)

แก้ไขล่าสุด ป๋าบอลเองคร๊าบ เมื่อ 2010-7-27 20:36

สวัสดีน่ะครับกระทู้นี้สร้างขึ้นมาเพื่อ ให้เพื่อนๆมือใหม่ที่อยากจะลองหัดคำนวนน่ะครับ
สูตรการคำนวนนี้  ผมขอให้เครดิต หน่อยน่ะครับ: นั้นคือ Eagle>tao หรือพี่เต๋า
อาจารย์ที่ผมเรียนรู้มาจากเค้านั้นเอง  สูตรนี้แตกต่างจากสูตรทั่วไป ก่อนที่อยากจะเรียนรู้
ผมขอแนะนำว่า ถ้าใครเคย ลองฝึกคำนวนวิธีอื่นๆ ดู แนะนำให้ ตัดพวกนั้นออกไปจากความจำ
ก่อนครับ ไม่งั้นสูตรอาจจะทำให้เพื่อนๆ งง กัน ได้   เริ่มกันเลยดีกว่า

*นี้คือตาราง ที่พี่เต๋าเค้าเป็นคนทำขึ้นมาครับ

ในตารางข้างบนนี้ เราสามารถ (หรือCoppyไปก็ได้ครับ*)คำนวนได้โดยใช้ตารางนี้
แค่อันเดียว เป็นไงหละครับ รู้สึก มันสะดวก ไหม  หรือบางคนอาจจะ ยัง งง
เป็นจะขออธิบาย วิธีคำนวน ทีละ ขั้นตอนไปนะครับ   มาดูสูตรกัน

สูตรของตารางนี้คือ  ระยะตี= ระยะหลุม - 0.7xความสูงต่ำ(ไม่คิดลม)

สูตรช่อง = Cx ลม x sin (องศา)

ข้างล่างนี้* ผมยกตัวอย่างการคำนวน หลุมต่ำ ต้อง + น่ะครับ ถ้าหลุมสูง ก็ ต้อง - น่ะครับ

พูดง่ายๆคือ ถ้าสมุมติ เราจะต้องการหาช่อง หลุม2บูลากูน ระยะ231 หลุ่มต่ำ -3.10
จากนั้น เราก็เปิดตารางดูครับ แล้วก็เครื่องคิดเลข ด้วยน่ะ  เราต้อง หา ค่า C ของหลุมก่อน
แล้วค่อยเอา เข้าสูตรหา ช่อง ครับผม  ค่าCในตารางที่เพื่อนๆ เห็น ยังไม่สามารถ นำไปใช่ได้
เลยน่ะครับ  เรา ต้อง หา ก่อน   ค่า C หรือเรียกทางการว่า ค่าสัมประสิทธิ   
จากนั้น เราก็ หาค่า C หลุม 2 กันเลยดีกว่า  สูตรหาค่า C คือ (0.7 x 3.10 ) =2.17ปัด2.2
แล้วก็นำ 231+2.2 = 233.2 คือค่า Cของหลุม231จากนั้น
เราก็ เอาค่า 233.2 เนี่ยแหละครับไปหาค่า Cสมบูรณ์  ในตาราง ครับ  แต่เพื่อนคง งง ใช่ไหม ครับ ว่า  ในตาราง เลข 233 มันไม่มีแล้วค่า C มันจะเท่าไหร่ อย่าเพิ่งตกใจครับ * เราก็ดู น่ะครับ คำนวน ได้ 233 มา
จากนั้นเราก็ดูตรง230เลยดูในตารางเลยครับชื่อระยะตีอ่ะครับจากนั้นเราก็สังเกตุ*
230มันข้ามไป235เลย มันไม่มี 233ใช่ไหมครับ เราก็ดูเอาครับ ว่า 230มันอยู่ ระหว่าง 235
แสดงว่า  233 มันอยู่ระหว่าง 230-235 ไงล่ะครับ  ค่าCของ 230คือ 1.11 ใช่ไหมครับ*
เพื่อน อยากรู้ ค่า C ของ 233  เพื่อนๆ ก็ นับ ค่า C ในช่องจาก 230 ไปถึง 233
แค่นั้นเองครับ 233 ค่า C ก็จะเป็น 1.14  ไงครับ แค่เรา นับไล่จาก 230 ถึง 233

ยกตัวอย่าง 230 ค่า c จะ คือ 1.11 เราก็นับเลย 1.11 C> 230  C 231> 1.12
C 232 >1.13   C 233 > 1.14 *  เห็นมั้ยครับ 233 ค่า C คือ 1.14

จากนั้นพอเราได้ค่าC สมบรูณ์ของหลุมนั้นมาแล้ว  เราก็มาเข้าสูตร หาช่องเลยครับ

ผมได้กล่าวไว้ ตอนต้นแล้วใช่ไหมครับ สูตรของ การ หา ช่อง คือ C x  ลม x  sin (องศา)

เราก็ นำ  1.14 x ลม x Sin(องศา) ไง ครับ เราก็จะได้ช่องแล้ว  (แต่ ยังไม่สมบรูณ์)

เราต้อง  + - กรีนเอียง  + - ลูกเอียง ต่อไปน่ะครับ   สมมุติ  หลุม2 บูลกูน ระยะ231

หลุมต่ำ -3.10 ลม 6  องศา มาขวาง เลย  ถ้าเราดู เรียก ว่า 90 องศา นั้นเอง

เราก็ เอา 1.14 x 6 x 1.00   = 6.84 ปัด เปน 6.9 เลย  เรา สามารถ นับ ค่า sin

ในตาราง มาใช่ได้ ครับ มี ทั้ง sin ทั้ง cos เลย อยู่ที่เราดู องศา แม่นหรือเปล่าแค่นั้น

ยังไง ถ้าเพื่อนๆ สงสัย หรือ งง อะไร  สามารถ ถามในกระทู้ได้ ครับ ผมจะ ตอบให้
เเล้วการเพิ่มลด ค่า c พวกลมต้านอ่ะค่ะ
อย่าทำมาเป็นรู้ดี เสร่อไอ้หนูSC ^^
การเพิ่มลดค่า C ตามแรงลม  *

ลมส่ง  2-4  เราสามารถ ลด ค่า C ลง 0.02 ถ้า ลมต้านมากๆ บวก 0.02

ลมส่ง 4 - 6  เราลดค่า  C ไป 0.04 ถ้าลมต้าน ให้ บวก  0.04

ลมส่ง 6-10 เราลดค่า C ไป  0.06 ถ้าลมต้าน ให้บวก 0.06

ยังไงก็ลองกันดูน่ะครับ มีอะไร สามารถ ถามได้ในนี้เลยครับ แล้วผมจะมาตอบ
ยังไงเด่วผมขอตัวไปทำธุระ ก่อนน่ะครับ ถ้าเพื่อนๆคนไหนไม่เข้าใจอะไร

โพสถามได้เลยน่ะครับ เด่วผมจะเข้ามาดู บ่อยๆ
ขอออกความเห็นนิดนึงนะครับ เรื่องค่าความสูง-ต่ำหลุม ถ้าไม่มากนักส่วนมากผมจะตัดออกใช้เทียบค่าตารางใกล้เคียงระยะหลุมตั้งเลย ทำให้คิดไวขึ้น+ไม่งง
โอ๊ะะๆๆๆ ตายๆๆ นึกว่าสูตร วิชาคณิต
นึกว่าจะไม่มีคนสนใจกระทู้เราแล้วนะเนี่ย

เพิ่งรู้ว่าต้องคูณ 0.7 เพราะทุกที คูณกับ 0.75 ตลอดเลย

ขอบคุณมากจ้า
แก้ไขล่าสุด parasit เมื่อ 2010-7-19 17:36

อันนี้คำนวน ตีสปิน ธรรมดาใช่ไหมคับ

หรือว่าท่าพิเศษ

แต่ยังงง เรื่องคิดแรงอ่ะคับ ถ้าพื้นสูงน่าจะ + แรงเพิ่มม่ะใช่หรอ ทำไม - อ่ะ งง

แล้วตัวคูณค่า c ใช้ได้กับไม้ทุกระยะหรือเปล่าอ่ะคับ
หลุมต่ำช่องเพิ่ม หลุมสูงช่องลดจ้า เพราะว่าลูกของเราจะตกก่อน อันนี้ยังไม่คำนวณแรงนะ คิดลายเฉยๆ  
กรทู้นี้มาแล้ว ขอ มาร์คไว้เลย

ขอบคุณมากนะครับ ,,
มีสปินเยอะกว่านี่ไหม
ขึ้น  World Pro แล้วก็ยังเหมือนเดิม
งง หมดเลยอ่า เกิดมาไม่เกินเห็น อธิบายยังไงก็ งง อ่า อ่านแล้วอ่านอีก ก็งง
Nickname : Ploy
Character name : Oสวยสนั่นO , oๅยัExEo

สนใจก็ PM มานะจ๊ะ :)
ขอบคุณ เรป บน มาก น่ะครับ *

ถ้าถามว่า มีสปิน เยอะกว่านี้ ไหม มีครับ แต่เด๋วผมจะมาลงให้ครับ ตอนแรกกลัวว่า

ตั้งกระทู้นี้มาแล้วจะไม่ค่อยมีใครสนใจสักเท่าไหร่

ส่วนเรื่องการ คำนวนระยะ ตี นั้น ดู ตาราง ที่ ผมลง ไว้ ตอนต้นได้เลย ครับ

เด๋ววันพรุ่งนี้ ผมจะ นำ  ตาราง การ ตี โทรมาฮอค มาให้เพื่อนๆ ลอง ใช่การ น่ะครับ

+ กับ  การตี สไปร์  ด้วย น่ะครับ มันสามารถ  ยังไงก็ ขอบคุณ ทุกๆ คนที่ ยังพอ เห็น ค่ากระทู้

ที่ ผม ได้ ตั้งขึ้นมา  ครับ  ผมทำด้วยยความเต็มใจ ไม่ได้หวังผล หรือ อวด ใคร เพราะว่าผมก็ไม่เก่งอะไร

แค่อยากให้คนที่อยาก ที่ จะลองคำนวน มา ลอง กัน  หวัง ว่า กระทู้นี้ มีสาระ ไม่มากก็ น้อย ครับ

ยังไงถ้ามีอะไร โพส ถามได้ครับ
cos กับ sin ค่ามันไม่เท่ากันหนิคับ แล้วจะใช้ตัวไหนคำนวนอ่ะ

งง งิ คิดแรงตีก้อม่ะถูก
ระยะตี= ระยะหลุม - 0.7xความสูงต่ำ(ไม่คิดลม)
บอร์ดคลับ ผู้ก่อการร๊าก
ระยะตี = ให้เอา 0.3 คูณ ความสูงต่ำของหลุม แล้วนำผลไปรวมกันระยะหลุม

มันก็คล้ายๆกัน ต่างกันที่ 0.3 หรือ 0.7 อะ งง
แบ่งปันสิ่งดีๆ http://www.mediafire.com/?6a5lw3ocw37yv
โค่ว เล่นเอาโล่แล้ว แบบนี้
ขอบคุณค่ะสำหรับข้อมูลดีๆ
สำหรับเรื่อง การ คำนวน แรง ตี น่ะครับ

ดูได้จากตาราง ที่ ผม แปะ ไว้ ให้เลย ครับ

สูตรมัน คือ   ระยะหลุม + - สูงต่ำ + - ลม x cos  +20 ถึง 25 เรื่อง + ของหลุมดูของ

ตาราง ที่ ตีไปบ่นไป ได้นำมาลง ก็ ใช่ได้ นิดหน่อยครับ   ถ้าระยะไม่เกิน 180+ ซัก 30

ไม่เกิน 210 +25 เกิน นั้น +20 พอ ครับ ถ้า ไม้ 2 +17 หลา ไม้ 3 + 15 หลา ครับ

ส่วน เรื่อง ที่ ถามว่า เอา sin หรือ  เอา cos ในการ ใช่ หา ช่อง

ใช้ sin ครับ ดูจาก สูตร ที่เขียน เลย ครับ  ขอบคุณทุกๆ คน ที่  มา อ่าน กระทู้ นี้น่ะครับ

ยังไง คนไหน ไม่เข้าใจ สามารถ โพส ถาม ได้ เรื่อยๆ ครับ

เด่ว ผมจะ นำ  เรื่อง การ ดู ลูก เอียง + กับ ดู กรีนเอียง มา ลง ให้ ครับ ผม
พอเข้าใจ(หรือนู๋โง่เองT^T) ขอบคุนนะคับ^^
ขอบคุณครับ
แก้ไขล่าสุด —`•tHerai•`— เมื่อ 2010-7-20 14:58

ยากอ่างับคนละวิธีกะผม เลย
จะ ลอง ศึก ษา ดู นะ ครับ เห็น แล้ว มึน ปก ติ เล่น เอา ฮา

ขอบ คุณ มาก ครับ

ครับผม ยังไงก็ลอง ฝึกกันได้น่ะครับ ยังไงถ้าสงสัยอะไร โพสถามได้เลย

ว่างๆ ผมจะมา ตอบให้บ่อยๆ น่ะครับ ^^
ดูองศายังไงให้แม่นอ่ะคะ แบบที่ไม่ใช้รูปภาพที่วัดเส้นตรงอ่ะค่ะ

เเล้วเรื่อง wind effect อ่ะค่ะ
แล้วพวกแรงอะครับ

ควรจะเท่าไรดี มีวิธีคำนวณไหมครับ

ขอบคุณครับ
เรื่อง วัดองศาดูยังไงให้ ตรงหรอครับ  แนะนำน่ะครับ ใช่ครึ้งวงกลมเลยครับ  แนะนำ^^

ส่วนเรื่อง Wind effect  < พูดง่ายๆ คือ สูตรนี้ไม่ต้องใช่ ครับ

เรื่องคำนวน แรง ตี    สูตรคือ ระยะหลุม  + - สูงต่ำ หลุม  + - ลม x ด้วย cos (องศา) +20ถึง25

แล้วตีหลุม น่ะครับ  ในตารางที่ ผม แปะ ไว้ ให้ ใน อันบนสุด บนขว้า มี วิธีคิดแรง ให้ครับ

แล้วครั้งหน้า ผมจะ นับ เรื่อง การอ่านกรีนเอียง กับ ลูกเอียง มา ลงให้ น่ะครับ

ส่วนใคร สงสัยอะไร โพสถามได้เรื่อยๆ ครับ
ดันครับ
สาระดีต่อประชาชนชาวปังย่าเป็นอย่างมากเลยครับ
Wind effect   เราว่าต้องนะ เพราะเคยตี ลม 9 สวน 30 องศา ลูกมันกินลมอ่า
อย่าทำมาเป็นรู้ดี เสร่อไอ้หนูSC ^^
ไม่มี 256...น้อยใจ
เกมส์ดี ฉันก็ดีใจ...
แก้ไขล่าสุด ต่อย เมื่อ 2010-7-23 03:52

ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากๆครับมีสาระดี

อยากได้วิธีคิด HWI บ้างอะครับเนื่องจากเวลาจับลายมันง่ายดีนับเป็นหน่วยเลยอะครับ
มาตราฐานสากล
แต่ทุกทีถ้าผมอยากวัดลายโยใช้พาวเวอร์บาร์วัดผมจะจับ *5  /1.1
ลองดูนะครับ
แต่ใจอยากได้วิธีคำนวณ HWI ด้วยอะครับถ้ามีแนะนำด้วยเน้อ

เห็นมีคนถามเรื่ององศาลมว่าดูไงแปลเอานะครับไม่ยาก
แนะนำปรับความละเอียดจอ 640x อะไรจำไม่ครับมันจะทำให้เราเห็นรอยยักครับ

ส่วนวิธีเพิ่มหรือลดค่า C ตามที่เจ้าของกระทู้บอกก็ใช้ได้ครับถ้าจะให้ละเอียด
คือให้เอาลมหาร100แหล่ม

ยกตัวอย่างนะ ลม 9 ต้านตรงๆเลย  9/100 ได้ 0.09 เอาไปบวกค่า C เนื่องจากลมต้าน
ถ้าลมส่งเอาไปลบนะ แล้วถ้าเกิด 45องศาละคิดไง ก็ง่ายๆ 45 มันคือครึ่งนึ่งของ 90 องศา
ลม 9 ก็จะได้ครึ่งนึ่ง เป็น 4.5 ดังนั้นก็ 4.5/100 ได้0.045 ตามนี้ครับ
ลองดูไม่ยากอย่างที่คิด

แรงการคิดแรงตีสไปร์ ให้เอาลม คูณ 1.7 ครับแล้วเอาไปบวกลบเอา
แต่ต้องดูองศาด้วยนะครับ ถ้ายิ่งใกล้ 90 องศามากเท่าไหร่ยิ่งมีผลน้อยเท่านั้น ประสบการณ์จะสอนท่านเอง
Wind effect   เราว่าต้องนะ เพราะเคยตี ลม 9 สวน 30 องศา ลูกมันกินลมอ่า
ต้นฉบับโพสโดย แม่น้ำโขง ` เมื่อ 2010-7-22 22:40
ตีสปินก็ตามลมเลยครับ
ตีโทมาฮอกลม ลบออก1 (ในที่นี้พูดถึงลมตรงนะครับ)
ส่วนสไปร์ ลม*1.7 ครับแล้วเอาไปบวกลบแรงอีกที
ไม้ 256 มีครับ เด๋วผม เอามาลงให้ แล้วเด่วผมจะนับ ตาราง C การยิง มาให้ สามารถ ใช่ กับ

ท่า สไปร์ ได้ด้วย แต่ต้องเอาไปแปลง ค่า C กัน หน่อย  

แล้วก็ขอบคุณทุกกระทู้ น่ะครับ ที่ เห็นความสำคัญ ผมก็ขอบคุณทุกๆคนเช่นกันครับ

แล้ว เด่วผมจะ มาลงเรื่อง การดู กรีนเอียง และ ลูกเอียง ด้วย ยังไงเด๋วจะเอามาลงเร็วๆนี้ครับ

ใครสงสัยอะไรโพส ถามได้เรื่อยๆ ครับ ผมจะมาตอบให้บ่อยๆ หรือถ้าใคร พอจะมีทริค เด็ดๆ

สามารถ เอามา แบ่งปัน ความรู้ได้เลย น่ะครับ
และก็ขอบคุณ  กระทู้ คุณ ต่อย ด้วยน่ะครับ ที่ นำ ทริค ดีๆ มาแบ่งปัน

เรื่อง การคำนวน Hwi  นั้นผมก็ไม่ค่อยถนัดด้วยสิครับ แต่ ถ้าสนใจจริงๆ ผมจะลองหาข้อมูลมาลงให้

เพราะว่ากลัว ถ้าเอามาลง แล้ว กลัวจะให้ข้อมูลผิดพลาดครับ
แล้ว สปินมากกว่า 9 ล่ะครับเมื่อไรจะเอามาลง รออ่านอยู่นะ

ปล     ของผม 20
ขึ้น  World Pro แล้วก็ยังเหมือนเดิม
กระทู้ดี แต่ เค้ายังงง อยู่เลย
แก้ไขล่าสุด ป๋าบอลเองคร๊าบ เมื่อ 2010-7-23 08:50

ครับ ส่วน สปินมากกว่า9 ส่วนมากชอบเด้ง โดยส่วนตัวผม 9เองครับ ได้มาตฐานสุดล่ะครับ

นี้คือการอ่านกรีนเอียง ของแต่ล่ะหลุม ปล. ให้เครดิต หน่อยน่ะครับ คือ Eagle tao นั้นเองครับ

39# ป๋าบอลเองคร๊าบ

สูตรโฮหรอนั้น ลายตา...
เปล่าครับ สูตร ที่ ผมแปะ ไว้ให้ ข้างบน นั้น เป็น สูตร ตี สปินสำหรับไม้ 250 ครับ

ถ้าคนที่ไม่เข้าใจ สามารถ โพสถามได้ครับ เด่วผมจะอธิบายให้ จะได้เข้าใจง่ายขึ้น
ตอนนี้ ผมลง เรื่องการอ่านกรีนเอียงให้ คร่าวๆ แล้วน่ะครับ ยังไงเด๋ว

ผมจะเอาเรื่องการอ่านลูกเอียงมาลงให้น่ะครับ หรือใครมี ทริค ก็ มาแบ่ง ความรู้ได้น่ะครับ

ถ้าลมขวาง 60 องศา+   จุดตกจะตกช่องไหนละ
หาสูตรเองก็ได้ เห็นเขียนบอกเองมีเเล้วจะเอามาลงทีหลัง

งั้นเอาเเรงสปินผมไปก็เเล้วกัน สปิน 20 กดสุด จะวิ่งถอยกลับมาประมาณ 11 ถึง 14 หลาโดยประมาณ

แล้วแต่ สภาพกรีน และตำแหน่งหลุม
55555 ผมมีเครื่องคิดเลข
http://f1.uploadfile.biz/file/?i=MXENMEIEIXMXEH
สุดยอด
ดันช่วงๆเย็น นร๊าจ๊ะ
ขอบคุณมากค่ะ
ขอถามอีกนะคะ แล้วเวลาจะดูกรีนเอียง แต่ช่องสีเหลี่ยมกรอบดำๆนั้นอ่ะ มันเป็นแบบข้าวหลามตัด
แล้วจะแบ่งครึ่งยังไงอ่ะคะ ถ้ามันตรงๆหรือเอียงๆหน่อยก็เข้าใจอยู่ค่ะ แต่แบบมาเป็นข้าวหลามตัดเลยเนี่ย ใช้เส้นแนวไม้แล้วมันแบ่งไม่ได้อ่ะ

รอมานานมากกกก

ขอบคุณครับ

Illusionist : เล่นไม่เป็น TT
แล้วเรื่องแรงอะคะ เช่น รัฟ 80% ไรพวกนี้ คำนวนไงอะคะ
กลับไปรายการกระดานข่าว
prf