กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่

รำลึกเกมส์ฟอร์เทรส (เหมือนเกมส์นี้มาก)

นึกถึงสมัยเกมส์ออนไลน์ในยุคนั้นยังมีน้อยมาก
เกมส์ฟอร์เทรส เป็นเกมส์แรกที่ผมเล่นและก็ัยังชอบจนถึงทุกวันนี้ เกมส์เจ๊งไปเพราะ
มีหลาย ๆ เกมส์แนวเดียวกันมาตีตลาด (เป็นเกมส์ค่ายยักใหญ่ ซึ่งรู้กันอยู่)
แต่หลังจากที่ห่างหายจากการเล่นเกมส์น๊านนาน มาเห็นชื่อเกมส์นี้ทางหนังสือเกมส์
ก็สะดุด เอ๊ะ เป็นเกมส์น่ารัก ๆ ดูง่าย ๆ ไม่เครียด พอลองเข้ามาเยี่ยมชมปุ๊บ โอ้วพระเจ้า!!!
ถูกใจใช่เลย!!! เล่นไปเล่นมา ชักติดใจ ใช้เวลาหลังเลิกงาน และก็วันหยุดงาน (บ่งบอกถึงความแก่
เพราะทำงานแว้ว บอกอายุคงตกใจ) เล่นไปเรื่อย ๆ เริ่มแม่นแฮะ ทำให้นึกถึงเกมส์ฟอเทรสในยุคนั้น
ยิงกระสุนแรก ไม่เคยพลาด เล่นกันมันสะใจทั้งวันทั้งคืน ไอเทมฟรี ไม่มีขายของ ทุำกอย่างฟรีหมด
แม้กระทั่ง GM ที่ดูแลเกมส์ ยังมาร่วมเล่นด้วย แถมน่าประทับใจตรงที่ว่า GM ที่มาร่วมเล่นด้วย
จำเราได้ด้วย ว่าเคยร่วมเล่น เห็นปุ๊บก็ทักทายปั๊บ เป็นกันเอง ผมว่า ถ้าคนเคยเล่นเกมส์ฟอเทรส
ต้องรู้ดี นี่คือความประทับใจจากการเล่นเกมส์ออนไลน์
แต่ให้ตายเหอะ มาเล่นเกมส์นี้ ก็ชอบมาก แต่สุดท้ายก็เข้าข่ายเซ็งจิต กับการหาผลกำไร (เกินควร)
เมื่อเทียบกับเนื้อหาของเกมส์ ไม่น่าจะเป็นเช่นนี้ได้ ตอนนี้เล่นเลเวล 9 ไอเทม แทบทุกอย่าง
เกือบจะหมดเกลี้ยงไป และจะหาได้จากการยิงกล่องหรือไม่ก็ทำเควส แต่กว่าจะได้คงหายอยาก
เล่นเกมส์นี้แล้ว อุปกรณ์ ชุด อาวุธ ต่าง ๆ หมดอายุ ก็ต้องใช้เงินจริงเท่านั้น ยังกะไปซ่อมเย็บ
เสื้อผ้าที่ใส่จริงในชีวิตประจำวัน (ปะกางเกงยังถูกกว่าซื้อแคชซะอีก)
อย่างผมมั่นใจเวลายิงคงไม่พลาด แต่ก็ต้องแพ้ด้วยการขาดไอเทมที่จำเป็นไป อย่างเช่น
ไอเทมเบิ้ล สำคัญมาก (แพ้ไปโดยปริยาย) ว่าแล้วก็คงอีกไม่นานน่าจะเลิกเล่นเกมส์นี้ไปโดย
ปริยาย เนื่องจากการหวังกำไรเกินควร
เมื่อเปรียบเทียบความสนุกแล้ว สนุกพอ ๆ กันกับเกมส์ฟอเทรส แต่ความเซ็งเป็ด ให้เต็ม 100
***ปล. เพื่อน ๆ แนะนำเซิร์ฟอินเตอร์หน่อยครับ มีการเก็บเงินรึเปล่า อยากเข้าไปเล่น
หมายเหตุ คิดถึงเกมส์ฟอเทรสที่สุด
ขอบคุณครับ
จาก คนแก่ ยุคฟอเทรส
ผมไม่แก่ แต่ผมกะทันนะคับ เปน การจุดประกายเกมแนวนี้เลย

ผมยังจำได้ดีคับ ลูกแดงปืนใหญ่ ด่านซุง มันคือความสุข

ของรุ่นนั้นเลยพี่

แก้ไขล่าสุด npogl เมื่อ 2010-8-2 23:06

ลืมบอกไปครับ ผมชอบใช้ รถ Cross มาก ยิงธนู ติดพิษ เล่นเป็นทีม ช่วยทีมได้เยอะมาก
สนุกอย่้างแรงนิ ชอบเล่นด่าน Factory (ไม่มีโดนขุด ฮ่า ฮ่า ฮ่า) แต่ด่านจะเป็นขั้น ๆ
อาจเล่นยากหน่อย
ผม ชอบ มิซซายอะ แหล่ม

แค่ไม่ทุกข์..ก็สุขแล้ว
ผมก็เกิดทัน นะ - -* แต่เสียดาย ช่วงนั้น ยัง ติด Fire in the Hole!(CS) อยุ่เลย
ไม่เคยเล่นเลย เกิดทันมั้ยน๊อนิ
เคยเล่นแต่กันบาว ><"
เล่นตั่งแต่อายุ 13 มั้ง จำมะด้าย ฮ่าๆ หนุกหนาน
ไม่เคยเล่นแฮะ มีภาพปลากรอบไหม เผื่ออาจจะคุ้นบ้าง อิอิ
ปล. เพื่อน ๆ แนะนำเซิร์ฟอินเตอร์หน่อยครับ มีการเก็บเงินรึเปล่า อยากเข้าไปเล่น
ต้นฉบับโพสโดย npogl เมื่อ 2010-8-2 22:58
คุณไปก็เจอแบบเดียวกันคับเซิพอินเตอร์

เกมส์นี้ไอเท็มกว่า 95% ต้องซื้อจาก Item Mall ถ้าคุณจะเทพแบบ No Cookie แล้วละก็...

หมดสิทธิ์คับ
ชอบปลาหมึก หรือแมงมุมไม่รู้ เลือดแดงแล้วยิงแรงเหมือนติดไฟตลอดเวลา
โดนปืนใหญ่ยิงแดงใส่สองเม็ด ถ้าไม่ตาย ปืนใหญ่โดนเบิ้ลกลับ มีตาย

ด่านในเกมนี้หลายๆด่านมาก เหมือนฟอร์เทรสจนนึกว่าลอกกันมา
ผมชอบรถถังแก็สพิษ ยิงแล้วเป็นหมอกพิษอยู่บนหัวศัตรู ถ้าเทินไหนไม่มีลมนะ ร้องกันเป็นแถบๆ(หมอกพิษนี้จะลอยไปตามลมถ้าไม่มีลม มันจะลดเลือดอยู่แบบนั้น ไม่ไปไหน)
วันศุกร์หรรษาพาเพลินแห่งชาติ ทำงานไปด้วย นั่งดูบอร์ดไปด้วย
ระลึกความเก๋า กันสินะ
ชอบปืนใหญ่ยิงโอเล่ เทินแรก กดเบิ้ล แล้วข้ามเทิร์นไปก่อน

เทิร์น2 ซัดพาว รวมกันเป็นเบิ้ลพาว พวกปลาหมึก พวกตัวยิงเลเซอร์ทีเดียวดับ อิอิ

ปล เกมส์ฟอเทรสนี่ น่าจะประมาณ 6-7 ปีที่แล้วเองเน้อ ไไม่แก่ขนาดนั้น
Fortress2 Blue น่ามีให้เล่นอีกนะจะเล่นต่อสนุกดี

ปล.ผมใช้ Missle ตลอดครับ เจาะลึกดียิงอัดก็แรง แต่ยิงยากชะมัด
เล่นไม่ทัน เกมแรกมังกรหยกอะ ^^
ตอนนั้นยิงมุมสูงเป็น แต่ตอนนี้ลืมไปซะแร๊ว
(ปะกางเกงยังถูกกว่าซื้อแคชซะอีก)   <<< +10 คะแนน
http://www.mmog.asia/games/ddt/
เซฟต่างประเทศครับ

ลายละเอียดยุ
http://board.mysquare.in.th/view ... &extra=page%3D1
กลับไปรายการกระดานข่าว
prf